Vừa lái xe vừa sử dụng điện thoại sẽ bị phạt bao nhiêu tiền? Trường hợp nào sẽ có thể bị xử lý hình sự?
Thứ tư, 10/04/2024 09:06

Theo quy định hiện hành, lỗi sử dụng điện thoại khi tham gia giao thông sẽ bị phạt tiền theo quy định tại Nghị định 100/2019 (sửa đổi, bổ sung bởi Nghị định 123/2022).

Mức phạt lỗi sử dụng điện thoại khi lái xe với người điều khiển xe ô tô

Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với người điều khiển xe ô tô hoặc các loại xe tương tự xe tô tô có hành vi dùng tay sử dụng điện thoại di động khi đang điều khiển xe chạy trên đường.

Ngoài phạt tiền, người điều khiển xe ô tô hoặc các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm còn có thể bị áp dụng hình thức xử phạt bổ sung như:

Bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng.

Bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 02 tháng đến 04 tháng nếu thực hiện hành vi vi phạm gây tai nạn giao thông. (Theo điểm a khoản 4 và điểm b, điểm c khoản 11 Điều 5 Nghị định 100/2019/NĐ-CP (sửa đổi, bổ sung tại điểm c, điểm d khoản 34 Điều 2 Nghị định 123/2021/NĐ-CP)).

vua-lai-xe-vua-dung-dien-thoai (1).jpg 0

Vừa điều khiển phương tiện tham gia giao thông vừa sử dụng điện thoại là hành vi nguy hiểm
mà pháp luật nghiêm cấm (Ảnh minh họa).

Mức phạt lỗi sử dụng điện thoại khi lái xe với người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy

Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy có hành vi sử dụng điện thoại di động, thiết bị âm thanh, trừ thiết bị trợ thính.

Ngoài phạt tiền, người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm còn có thể bị áp dụng hình thức xử phạt bổ sung như:

Bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng.

Bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 02 tháng đến 04 tháng nếu thực hiện hành vi vi phạm gây tai nạn giao thông (Theo điểm h khoản 4 và điểm b, điểm c khoản 10 Điều 6 Nghị định 100/2019/NĐ-CP (sửa đổi, bổ sung tại điểm g khoản 34 và điểm c khoản 35 Điều 2 Nghị định 123/2021/NĐ-CP)) 3.

Mức phạt lỗi sử dụng điện thoại khi lái xe đối với người điều khiển xe đạp, xe đạp điện

Sử dụng điện thoại khi lái xe đối với người điều khiển xe đạp, xe đạp điện sẽ bị phạt tiền từ 80.000 đồng đến 100.000 đồng đối với người điều khiển xe đạp, xe đạp máy sử dụng điện thoại di động (Theo điểm h khoản 1 Điều 8 Nghị định 100/2019).

vua-lai-xe-vua-dung-dien-thoai (1).jpg 0

Ảnh minh họa.

Trường hợp nào sẽ có thể bị xử lý hình sự?

Sử dụng điện thoại khi lái xe có thể bị xử lý hình sự. Theo đó, căn cứ Điều 260 của BLHS 2015 (sửa đổi bổ sung 2017) về tội vi phạm quy định về tham gia giao thông đường bộ thì trường hợp vi phạm quy định về an toàn giao thông đường bộ và gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của một người với tỉ lệ tổn thương cơ thể từ 31% đến 60%, hoặc gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của hai người trở lên mà tổng tỉ lệ tổn thương cơ thể của những người này từ 31% đến 60%, sẽ bị áp dụng hình phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng hoặc phạt cải tạo không giam giữ từ 1 năm đến 3 năm.

Vi phạm dẫn đến hậu quả gây thiệt hại cho tính mạng, sức khỏe hoặc tài sản của người khác nếu không được ngăn chặn kịp thời, sẽ bị áp dụng hình phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ từ 3 tháng đến 1 năm hoặc phạt tù từ 3 tháng đến 1 năm...

Theo Thương Hiệu và Pháp Luật

Clip đang được xem nhiều nhất: Clip: Kinh hoàng cảnh kính cường lực vỡ thành trăm mảnh, đổ ập lên người bé trai

Tag: Vừa lái xe vừa sử dụng điện thoại , vi phạm giao thông , luật giao thông